14-11-2017, 11:05

Chi phí nuôi một chiếc xe phân khối nhỏ mỗi tháng

Khi lựa chọn mua một chiếc xe, đặc biệt là xe mô tô phân khối nhỏ và phân khối lớn, ngoài các tiêu chí như thương hiệu, kiểu dáng, phân khối động cơ và giá cả thì chi phí nuôi xe là một yếu tố không kém phần quan trọng.
Chi phí nuôi một chiếc xe phân khối nhỏ mỗi tháng

Hôm nay mình xin được chia sẻ đến các bạn chi phí hao tổn mỗi tháng cho một mẫu xe phân khối nhỏ mà mình đang sử dụng hằng ngày, chiếc Yamaha FZ150i (2014),

Chiếc xe của mình mua tháng 12/2014 nằm trong đợt hàng đầu tiên, giá mua ra giấy thời điểm ấy là 75.000.000 đ

Một vài thông số cơ bản của xe:

  • Tên gọi: FZ150i GP
  • Động cơ: SOHC 150cc, công suất 16,6 mã lực (8,500 vòng/ phút)
  • Dung tích bình xăng: 12 lít
  • Trọng lượng ướt: 129 kg
  • Thông số bánh trước sau: 100/70 và 130/70 (Nguyên bản là 90/100 và 120/70)
  • Odo hiện tại: 50.300 km

Chi phí nuôi xe trong 1 tháng mình tính theo các yếu tố sau:

  • Nhiên liệu tiêu hao (xăng)
  • Nhớt
  • Hao mòn (bố thắng, dĩa thắng, nhông, sên, dĩa, lốp xe)
  • Thay thế (lọc gió, bugi)

TIÊU HAO NHIÊN LIỆU

Bình xăng xe mình có dung tích là 12 lít, số km đi được hết bình mình đo được theo đồng hồ là khoảng 480 km, như vậy xe mình có mức tiêu hao là khoảng 40 km/l (đường hỗn hợp).

Điều kiện vận hành xe của mình là đi làm hằng ngày trong tuần từ thứ 2 đến thứ 7 từ Q. Bình Tân lên Q. 10, quãng đường cả đi và về tính theo đồng hồ là khoảng 20 km/ ngày. Mỗi cuối tuần mình chạy xe lên nhà vợ ở Củ Chi theo quốc lộ 22 cả đi và về là khoảng 60 km. Như vậy 20 km x 6 ngày + 60 km = 180 km/ tuần, vậy một tháng số km mình đi được là 180 km x 4 tuần = 720 km.

Giá xăng A95 hiện tại là 19.000 đ/ lít, như vậy một tháng tiêu hao nhiên liệu của mình là (720 : 40) x 19.000 đ = 342.000 đồng/ tháng.

NHỚT

Mình chủ yếu di chuyển trong phố và đi làm hằng ngày do vậy mình hay dùng nhớt Liqui Moly 10W40, loại này tầm trung và giá cũng dễ chịu là 220k, đều đặn 2.000 km mình thay một lần.

1 tháng mình đi 720 km, 3 tháng là 2.160 km, vậy cứ một tháng tiêu hao nhớt của mình là: 220.000 đ : 3 = khoảng 73.000 đồng/ tháng.

HAO MÒN

Bố thắng trước chính hãng Yamaha

Mình sử dụng thắng rất nhiều, trong năm vừa rồi mình đã thay 2 bộ bố thắng trước, 1 bộ bố thắng sau, giá cho 1 cặp bố chính hãng Yamaha là 145k. Như vậy tiêu hao cho bộ phận này của mình trong 1 tháng là (145.000 đ x 3 cặp) : 12 tháng = khoảng 36.000 đồng/ tháng.

Trong năm rồi dĩa trước mình bị vênh nên phải thay 1 lần, dĩa sau thì mòn hết nên cũng phải thay. Nếu theo nhà sản xuất thì bộ phận này 2-3 năm mới phải thay một lần. Giá dĩa thắng trước chính hãng Yamaha cho FZ150i là: 988.000 đ, dĩa sau là 632.000 đ.

Như vậy tiêu hao cho dĩa thắng năm rồi của mình là: (988.000 + 632.000) : 12 tháng = 135.000 đồng/ tháng.

Nhông, sên và dĩa tải và 3 phần nên thay cùng lúc để đảm bảo độ bền cao nhất, nếu các bạn sử dụng nhông sên dĩa chính hãng Yamaha cho FZ150i thì một bộ như vậy là 215k, khá mềm và dễ chịu.

Nhông và dĩa tải nguyên bản được làm bằng thép, còn sên là loại thường không có phốt cao su, qua quá trình sử dụng thì xe mình đi được 15.000 km là phải thay rồi. Như vậy tiêu hao cho combo này 1 tháng là (215.000 đ x 720 km) : 15.000 = khoảng 10.000 đồng/ tháng.

Xe mình bị dính 6 cây đinh lốp sau hồi đầu năm nên mình thay luôn nguyên bộ trước sau cho đồng bộ, theo nhà sản xuất thì 2 năm bạn nên thay một cặp lốp mới. Bộ lốp Pirelli 100/70 và 130/70 như hình có giá lần lượt là 650.000 đ và 1.300.000 đ, xài khá ổn.

Tiêu hao cho phần này mình tính theo khuyến cáo nhà sản xuất là 2 năm mới thay 1 lần: 1.950.000 đ : 24 tháng = khoảng 81.000 đồng/ tháng.

THAY THẾ

Hai bộ phận này Yamaha có chính sách đồng giá là 50k mỗi cái, xe mình đi 1 tháng là 720 km, sau 14 tháng sẽ là 10.080 km, như vậy tiêu hao cho phần này là (50.000 đ x 2) : 14 tháng = khoảng 7.000 đồng/ tháng.

TỔNG

Như vậy, tổng chi phí để nuôi một chiếc xe 150cc rơi vào tầm: 684.000 đồng/ tháng. (tùy theo điều kiện vận hành, cách chạy xe mà chi phí này có thể tăng lên hoặc giảm đi). Nếu quy ra thì nuôi một chiếc xe mô tô cỡ nhỏ là bằng 19 ly trà sữa (35k/ ly), mong rằng chia sẻ của mình sẽ giúp các bạn sinh viên đam mê xe thuyết phục được gia đình, các bạn nam thuyết phục được vợ để sớm tậu được cho mình một chiếc xe như ý.

Còn chi phí nuôi xe của các bạn ra sao? Đừng quên chia sẻ ở bên dưới. Cảm ơn, chúc các bạn lái xe an toàn và vui vẻ.

Cùng chuyên mục